Mutane da yawa suna ganin jima’i wani abu ne na sha’awa kawai. Amma a gaskiya, jima’i yana da fa’idodi da yawa fiye da jin daɗin jiki. Wannan labari zai canza tunaninka.
GARGADI: Ga ma’aurata ne kawai (18+)
Jima’i sha’awa ce kawai.
Wannan magana ce da mutane da yawa suke yi. Amma a gaskiya, jima’i ya fi haka da nisa. Yana da:
- Amfani ga jiki
- Amfani ga hankali
- Amfani ga dangantaka
- Amfani ga ruhi
Bari mu duba ɗaya bayan ɗaya.
1. Jima’i Hanya Ce Ta Sadarwa
Wani lokaci, kalmomi ba sa iya bayyana yadda muke ji. Jima’i yana ba ma’aurata damar:
- Nuna ƙauna ba tare da magana ba
- Fahimtar juna ta hanyar taɓawa
- Isar da saƙon “Ina buƙatarka/ki”
Lokacin da kuka yi jima’i, kuna gaya wa junanku: “Kai/Ke kaɗai nake so.”
2. Jima’i Magani Ne Na Damuwa
Rayuwa tana da damuwa – aiki, kuɗi, yara, matsaloli. Jima’i yana taimakawa wajen:
- Sakin hormones na farin ciki (dopamine, oxytocin)
- Rage tashin hankali
- Kawo nutsuwa da kwanciyar hankali
- Manta matsaloli na ɗan lokaci
Bayan jima’i mai kyau, za ka ji kamar an ɗauke maka nauyi.
3. Jima’i Motsa Jiki Ne
Ba sai ka je gym ba! Jima’i yana:
- Motsa zuciya
- Ƙona kitse (calories)
- Ƙarfafa tsokoki
- Inganta numfashi
Saduwa ɗaya tana ƙona kusan 100-200 calories. Motsa jiki mai daɗi!
4. Jima’i Yana Ƙarfafa Dangantaka
Bayan jima’i, ma’aurata suna jin:
- Kusanci da juna
- Ƙauna ta ƙaru
- Haɗin kai ya ƙarfu
- Amincewa ta inganta
Ma’auratan da suke yin jima’i akai-akai ba sa yin faɗa sosai. Me ya sa? Saboda jikinsu da zukatansu suna haɗuwa.
- Jima’i Yana Inganta Lafiya
Masana lafiya sun tabbatar da cewa jima’i akai-akai yana:
- Rage haɗarin cututtukan zuciya
- Rage hawan jini
- Ƙarfafa garkuwar jiki (immunity)
- Rage ciwon kai
- Taimakawa ga barci mai kyau
- Rage haɗarin cutar sankara (prostate cancer) ga maza
Ba magani ba ne kawai – ni’ima ce mai daɗi!
6. Jima’i Yana Gina Amincewa
Lokacin jima’i, kuna:
- Nuna ɓangarorin da ba kowa ke gani ba
- Aminta da juna da jikinku
Wannan yana gina amincewa mai zurfi – ba kawai a shimfiɗa ba, har a rayuwar yau da kullum.
7. Jima’i Yana Sa Farin Ciki
Bincike ya nuna cewa mutanen da ke yin jima’i akai-akai:
- Suna farin ciki fiye da waɗanda ba sa yi
- Suna gamsuwa da rayuwarsu
- Ba sa fama da damuwa sosai
- Suna da kyakkyawar dangantaka
Jima’i = farin ciki. Kimiyya ta tabbatar!
Yadda Za Ku Mai Da Jima’i Fiye Da Sha’awa
1. Ku Yi Magana
Ku gaya wa juna:
- Abin da kuke so
- Abin da ke sa ku ji daɗi
- Yadda kuke ji
2. Ku Ɗauki Lokaci
- Kada gaggawa
- Ku fara da runguma da sumba
- Ku ji daɗin kowane lokaci
3. Ku Duba Idanun Juna
- Yana haɗa zukata
- Yana sa ku ji kusanci
- Yana canza jima’i daga sha’awa zuwa soyayya
- Ku Rungumi Juna Bayan Gama
Kada ku tashi nan take ko ku juya ku yi barci. Ku:
- Rungumi juna
- Yi magana
- Gaya wa juna “Na ji daɗi”
Wannan shi ne abin da ke bambanta sha’awa da soyayya.
5. Ku Nuna Godiya
Ku gaya wa juna:
- “Na gode
- “Kana/Kina da muhimmanci a gare ni”
- “Ina son yadda muka ji daɗi tare”
Jima’i ba kawai sha’awa ba ne. Shi ne:
- 💬 Sadarwa ba tare da magana ba
- 😌 Magani na damuwa
- 💪 Motsa jiki
- ❤️ Hanyar ƙarfafa soyayya
- 🏥 Inganta lafiya
- 🤝 Gina amincewa
- 😊 Mabuɗin farin ciki
- 🤲 Ibada mai lada
Idan kun fahimci wannan, jima’inku zai canza – daga sha’awa kawai zuwa wani abu mai zurfi, mai ma’ana.






